Có biên lai nộp thuế hàng năm được miễn sử dụng đất khi làm Sổ đỏ?

Không phải nộp tiền sử dụng đất là điều mà người dân nào cũng mong muốn khi làm Sổ đỏ vì đây thường là chi phí lớn nhất. Vậy, có phải có biên lai nộp thuế hàng năm sẽ được miễn sử dụng đất khi làm Sổ đỏ không?

Khi sử dụng đất thì hàng năm người sử dụng đất phải nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hoặc thuế sử dụng đất nông nghiệp. Khi nộp tiền vào ngân sách nhà nước sẽ nhận được biên lai nộp thuế. Tuy nhiên, biên lai nộp thuế hàng năm này không được sử dụng để miễn tiền sử dụng đất khi cấp Giấy chứng nhận vì lý do sau đây:

Lý do thứ nhất: Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp, nông nghiệp là nghĩa vụ của người sử dụng đất và nộp theo từng năm.

Bạn đang xem: Có biên lai nộp thuế hàng năm được miễn sử dụng đất khi làm Sổ đỏ?

Lý do thứ hai: Chỉ những trường hợp dưới đây người sử dụng đất mới được miễn hoặc không phải nộp tiền sử dụng đất khi được cấp Giấy chứng nhận, cụ thể:

1. Các trường hợp được miễn tiền sử dụng đất

Điều 11 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định các trường hợp được miễn tiền sử dụng đất như sau:

– Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi:

+ Sử dụng đất để thực hiện chính sách nhà ở, đất ở đối với:

. Người có công với cách mạng thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công.

. Hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới, hải đảo.

Lưu ý:

. Việc miễn tiền sử dụng đất đối với người có công với Cách mạng chỉ được thực hiện khi có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc cho phép miễn tiền sử dụng đất theo pháp luật về người có công.

. Hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số được miễn tiền sử dụng đất phải có hộ khẩu thường trú tại địa phương thuộc vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; vùng biên giới, hải đảo.

+ Sử dụng đất để xây dựng nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật về nhà ở; nhà ở cho người phải di dời do thiên tai.

– Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi cấp Giấy chứng nhận lần đầu đối với đất do chuyển mục đích sử dụng từ đất không phải là đất ở sang đất ở do tách hộ đối với hộ đồng bào dân tộc thiểu số, hộ nghèo tại các xã đặc biệt khó khăn vùng đồng bào dân tộc và miền núi theo danh mục các xã đặc biệt khó khăn.

– Miễn tiền sử dụng đất đối với diện tích đất được giao trong hạn mức giao đất ở cho các hộ dân làng chài, dân sống trên sông nước, đầm phá di chuyển đến định cư tại các khu, điểm tái định cư theo quy hoạch, kế hoạch và dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

– Miễn tiền sử dụng đất đối với phần diện tích đất được giao trong hạn mức giao đất ở để bố trí tái định cư hoặc giao cho các hộ gia đình, cá nhân trong các cụm, tuyến dân cư vùng ngập lũ theo dự án được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

– Các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

có biên lai nộp thuế hàng năm sẽ được miễn sử dụng đấtCó biên lai nộp thuế hàng năm sẽ được miễn sử dụng đất khi làm Sổ đỏ? (Ảnh minh họa)
 

2. Không phải nộp tiền sử dụng đất

* Không phải nộp vì có giấy tờ về quyền sử dụng đất

Căn cứ theo khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất:

– Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15/10/1993.

– Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất.

– Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15/10/1993 được UBND cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15/10/1993.

– Giấy tờ thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; giấy tờ mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước theo quy định của pháp luật.

– Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

– Các loại giấy tờ khác được xác lập trước ngày 15/10/1993 theo quy định của Chính phủ.

* Không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

Căn cứ khoản 1 Điều 101 Luật Đất đai 2013, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trước ngày 01/7/2014 mà không có các giấy tờ về quyền sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất nếu:

– Có hộ khẩu thường trú tại địa phương.

– Trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn.

– Nay được UBND cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp.

Ngoài ra, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có nhà ở, công trình xây dựng khác từ trước ngày 15/10/1993 mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất; tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất không có một trong các hành vi vi phạm theo quy định tại Điều 22 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như lấn, chiếm…, nếu được cấp Giấy chứng nhận thì sẽ không phải nộp tiền sử dụng đất nếu thuộc trường hợp sau:

– Đất có nhà ở thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất ở đang sử dụng trong hạn mức công nhận đất ở cho mỗi hộ gia đình, cá nhân.

– Sử dụng đất có công trình xây dựng không phải là nhà ở, nếu được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sản xuất kinh doanh phi nông nghiệp như hình thức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất với thời hạn sử dụng lâu dài thì không phải nộp tiền sử dụng đất.

* Đất giao không đúng thẩm quyền

Mặc dù sử dụng đất ở có nguồn gốc được giao không đúng thẩm quyền nhưng sử dụng đất có nhà ở ổn định, khi được cấp Giấy chứng nhận thì không thu tiền sử dụng đất đối với 02 trường hợp sau:

– Sử dụng đất có nhà ở từ trước ngày 15/10/1993 và có giấy tờ chứng minh về việc đã nộp tiền cho cơ quan, tổ chức để được sử dụng đất.

– Sử dụng đất có nhà ở ổn định trong khoảng thời gian từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2004 và có giấy tờ chứng minh đã nộp tiền để được sử dụng đất, giấy tờ đó nộp theo đúng mức thu quy định của pháp luật đất đai năm 1993.

Kết luận: Trên đây là quy định giải đáp về việc “có biên lai nộp thuế hàng năm sẽ được miễn sử dụng đất khi làm Sổ đỏ?”. Theo đó, biên lai nộp thuế hàng năm không phải là căn cứ được miễn (thuộc trường hợp phải nộp những được miễn) hoặc không phải nộp tiền sử dụng đất khi được cấp Giấy chứng nhận; đó chỉ là căn cứ để không phải nộp thuế sử dụng đất.

Nếu bạn đọc có vướng mắc vui lòng liên hệ hotline để được hỗ trợ nhanh nhất.

>> Làm Sổ đỏ: Hồ sơ, thủ tục và tiền phải nộp

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*